วันเสาร์ที่ 5 มกราคม พ.ศ. 2556

เรียนวิทย์ with Magnets Dumbbells

      



          สวัสดีครับ วันนี้ผมได้เขียนแผนการสอนที่ใช้ ดัมเบลแม่เหล็ก อยู่ในการเรียนการสอนด้วยนะครับ ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่ามันจะ work หรือเปล่า ถ้าจะให้ได้ผลจริงก็คงต้องลองนำไปปฏิบัติจริงถึงจะรู้ข้อบกพร่องล่ะนะครับ 

ยังไงก็ลองดูนะครับ ว่าเป็นอย่างไร ^^






แผนการจัดการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3

หน่วยการเรียนรู้แรงและการเคลื่อนที่

เรื่อง “ดัมเบลแม่เหล็ก”(เวลา 1 คาบ)



ความคิดรวบยอด (สาระสำคัญ / แนวคิดสำคัญ)

                แรงแม่เหล็กเป็นแรงชนิดหนึ่งที่มีอยู่ในธรรมชาติ การศึกษาเรื่องแรงของแม่เหล็กจะทำให้รู้จักคุณสมบัติข้อดีและข้อเสียของแรงแม่เหล็ก


ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง

                ผู้เรียนได้มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับแรงแม่เหล็กขั้นพื้นฐาน


จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม/นำทาง/ตัวชี้วัด)

                1. เข้าใจหลักการอย่างง่ายของแรงโน้มถ่วง

                2. เข้าใจหลักการอย่างง่ายของแรงแม่เหล็ก


สาระการเรียนรู้ (หัวข้อเนื้อหา)

                1. การทดลองเรื่องแม่เหล็ก

                2. การสังเกตวัตถุเมื่อมีแรงเข้าไปกระทำ

                3. การตอบคำถามจากการทดลองเรื่องแม่เหล็ก


กิจกรรมการเรียนการสอน (กิจกรรมการเรียนรู้)

                1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

                                1.1 กล่าวนำถึงเรื่องแรงและแรงแม่เหล็ก

                                1.2 นำก้อนแม่เหล็กขั้วบวกและขั้วลบให้นักเรียนลองสัมผัส

                2. ขั้นสอน

                                2.1 ครูให้นักเรียนลองเล่นแม่เหล็กขั้วบวกและขั้วลบจนครบทุกคน

                                2.2 อธิบายกฎของแรงและแรงแม่เหล็กขั้นพื้นฐานให้นักเรียนฟัง

                                2.3 นำดัมเบลแม่เหล็กออกมาใช้ประกอบการอธิบาย

                                2.4 สาธิตให้นักเรียนดูด้วยการเพิ่มแรงดึงดูงของดัมเบลแม่เหล็ก

                                2.5 ให้นักเรียนสังเกตและตั้งคำถามเกี่ยวกับการทดลอง

                3. ขั้นสรุป

                                3.1 นักเรียนถามคำถามที่สงสัยเกี่ยวกับการทดลอง

                                3.2 ครูตอบคำถามและทดสอบความเข้าใจด้วยการถามคำถามกลับ


สื่อการเรียนรู้ (รวมทั้งแหล่งค้นคว้าอ้างอิง)

                1. ก้อนแม่เหล็กขั้วบวกและขั้วลบ 1คู่

                2. Magnets Dumbbells 1ชุด

                3. http://www.ไอเดีย.com/archives/467


การวัดและประเมินผล

                1. นักเรียนถามคำถามที่สงสัย ครูตอบคำถามและอธิบายเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจ

                2. ทดสอบความเข้าใจด้วยการถามคำถามแบบปากเปล่าเกี่ยวกับการทดลอง


ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น